-
-
-
Tổng tiền thanh toán:
-
Cách tính định lượng GSM? Chọn loại giấy in GSM đúng nhu cầu
08/05/2026 Đăng bởi: Vũ Đức HạnhVì sao GSM quan trọng?
Bạn đã bao giờ thắc mắc tại sao cùng là một xấp giấy nhưng có loại cầm lên rất mỏng, dễ rách, còn có loại lại dày dặn và cứng cáp? Bí mật nằm ở chỉ số GSM.
Định lượng GSM không chỉ là con số thể hiện trọng lượng giấy mà còn là yếu tố quyết định trực tiếp đến chất lượng và hiệu quả của bản in. Trong ngành in ấn, đặc biệt là in chuyển nhiệt, việc lựa chọn đúng định lượng GSM giúp đảm bảo màu sắc sống động, hình ảnh sắc nét và độ bền của sản phẩm sau khi in. Nếu chọn sai GSM, bạn có thể gặp phải các vấn đề như giấy bị nhăn, màu in không chuẩn hoặc bản in nhanh phai, ảnh hưởng đến thẩm mỹ và giá trị sử dụng của sản phẩm.
Hiểu rõ về GSM giúp bạn không chỉ tiết kiệm chi phí bằng cách tránh lãng phí giấy không phù hợp mà còn nâng cao hiệu quả in ấn, từ đó tạo ra sản phẩm chất lượng cao, đáp ứng đúng nhu cầu sử dụng và mong đợi của khách hàng.

1. GSM là gì?
GSM (Gram per Square Meter): là đơn vị đo trọng lượng giấy trên diện tích 1m², thể hiện khối lượng giấy tính theo gam trên mỗi mét vuông. Đây là tiêu chuẩn quốc tế giúp đánh giá độ dày, độ cứng và chất lượng giấy một cách chính xác và đồng nhất.
Ví dụ: giấy 80gsm nghĩa là 1m² giấy nặng 80 gram.
Ý nghĩa thực tế: GSM càng cao → giấy càng dày, cứng và bền, phù hợp cho các sản phẩm cần độ bền cao như danh thiếp, bìa sách, hoặc bao bì. GSM thấp → giấy mỏng, nhẹ, dễ gấp, thường dùng cho in văn phòng hoặc các tài liệu cần tiết kiệm chi phí.
Kinh nghiệm thực tế: Khi chọn giấy in, ngoài GSM bạn nên cân nhắc thêm độ dày (caliper), độ mịn và khả năng thấm mực để đảm bảo sản phẩm in ra vừa đẹp vừa bền. Ví dụ, giấy có GSM cao nhưng độ dày thấp có thể không đạt yêu cầu về độ cứng. Ngoài ra, giấy quá nhẹ sẽ dễ bị nhăn hoặc rách khi sử dụng nhiều lần.
2. Cách tính định lượng GSM
Công thức:
$$\text{GSM} = \frac{\text{Trọng lượng (gram)}}{\text{Diện tích (m2)}}$$
Ví dụ:
- Một tờ giấy A4 (0.06237 m²) nặng 5g.
- GSM = 5 ÷ 0.06237 ≈ 80gsm.
Lưu ý: Khi mua giấy, nhà sản xuất thường ghi sẵn GSM, bạn không cần tự cân đo, nhưng hiểu công thức giúp bạn so sánh chính xác.
3. Các mức GSM của các loại giấy phổ biến

Việc lựa chọn mức GSM phù hợp giúp bạn tối ưu chi phí và chất lượng sản phẩm in ấn, từ giấy mỏng nhẹ cho các tài liệu hàng ngày đến giấy dày cứng cho các sản phẩm cao cấp và bền lâu.
|
Loại giấy |
Định lượng (GSM) |
Độ dày / độ cứng |
Bề mặt giấy |
Khả năng bám mực |
Ưu điểm nổi bật |
Nhược điểm |
Ứng dụng phổ biến |
Có phù hợp in chuyển nhiệt? |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
|
Giấy Ford |
70 – 90 gsm |
Mỏng – trung bình |
Nhám, không tráng phủ |
Tốt (mực thấm nhanh) |
Giá rẻ, dễ mua, in nhanh khô |
In màu không đẹp, dễ lem nhẹ |
Tài liệu, giấy A4 văn phòng, sách |
Không phù hợp |
|
Giấy Couche |
90 – 300 gsm |
Trung bình – dày |
Láng bóng (Glossy) |
Rất tốt (giữ màu) |
In ảnh đẹp, màu tươi, sắc nét |
Dễ chói sáng, lâu khô hơn |
Poster, catalogue, tờ rơi |
Không phù hợp |
|
Couche Matt |
90 – 250 gsm |
Trung bình |
Mịn, không bóng |
Tốt |
Không chói, nhìn cao cấp |
Màu không “rực” bằng Couche bóng |
Tạp chí, brochure cao cấp |
Không phù hợp |
|
Giấy Bristol |
230 – 350 gsm |
Dày, cứng |
Mịn, hơi bóng |
Tốt |
Cứng cáp, sang, in đẹp |
Giá cao, khó in số lượng lớn |
Thiệp, name card, hộp nhỏ |
Không phù hợp |
|
Giấy Ivory |
210 – 400 gsm |
Rất dày, cứng |
1 mặt mịn – 1 mặt nhám |
Tốt |
Cao cấp, chịu lực tốt |
Giá cao, khó gia công |
Bao bì mỹ phẩm, hộp cao cấp |
Không phù hợp |
|
Giấy Duplex |
|
Rất dày |
1 mặt trắng – 1 mặt xám |
Trung bình |
Cứng, chịu lực tốt, giá ổn |
Không đẹp, không in 2 mặt |
Thùng carton, hộp lớn |
Không phù hợp |
|
Giấy Kraft |
50 – 175 gsm |
Mỏng – trung bình |
Nhám, màu nâu |
Trung bình |
Dai, bền, thân thiện môi trường |
In màu kém, không sắc nét |
Túi giấy, bao bì |
Không phù hợp |
|
Giấy Crystal |
230 – 350 gsm |
Dày |
1 mặt bóng – 1 mặt nhám |
Tốt |
Trung gian Couche & Bristol |
Ít phổ biến |
Hộp, bìa sản phẩm |
Không phù hợp |
4. Chọn GSM theo nhu cầu
Việc hiểu rõ từng mức GSM và ứng dụng thực tế sẽ giúp bạn lựa chọn loại giấy phù hợp nhất cho mục đích in ấn, vừa đảm bảo chất lượng vừa tối ưu chi phí. Dưới đây là bảng phân loại các mức GSM phổ biến cùng ứng dụng cụ thể để bạn dễ dàng tham khảo và lựa chọn.
Dưới đây là bảng phân loại các mức GSM phổ biến cùng ứng dụng cụ thể để bạn dễ dàng tham khảo và lựa chọn.
|
Mức GSM |
Ứng dụng |
Ưu điểm |
Nhược điểm |
|---|---|---|---|
|
35–85gsm |
Giấy mỏng nhất, dùng để in báo, giấy tập, giấy A4 |
Nhẹ, dễ gấp, tiết kiệm chi phí |
Dễ nhăn, không bền |
|
90–100gsm |
In ấn văn phòng như catalog, giấy tiêu đề |
Độ dày vừa phải, hình ảnh rõ nét |
Giá cao hơn giấy mỏng |
|
120–150gsm |
Poster quảng cáo, tờ rơi, tờ gấp dạng mỏng |
Có thể cán màng tăng độ cứng và thẩm mỹ |
Giá thành cao hơn, dễ cong giấy |
|
210–300gsm |
Bìa sách, tờ rơi, vỏ hộp |
Giấy dày, cứng, bền |
Khó gấp, tốn mực |
|
350–400gsm |
Card visit, thiệp mời cao cấp, tờ gấp lâu dài |
Sang trọng, bền, độ cứng cao |
Giá thành cao, khó tái chế |
5. GSM bao nhiêu là phù hợp cho in chuyển nhiệt?
| Định lượng (g/m²) | Dày (mm) | Định lượng (g/m²) | Dày (mm) | Định lượng (g/m²) | Dày (mm) | Định lượng (g/m²) | Dày (mm) | Định lượng (g/m²) | Dày (mm) |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| C300 | 0.280 | MATT 270 | 0.270 | D500(2S) | – | B360(2S) | 0.40 | F180 | 0.20 |
| C250 | 0.230 | MATT 250 | 0.250 | D450(2S) | 0.55 | B310(2S) | 0.35 | F120 | 0.15 |
| C230 | 0.210 | MATT 230 | 0.230 | D400(2S) | 0.50 | B300(2S) | 0.32 | F110 | 0.14 |
| C210 | 0.180 | MATT 200 | 0.200 | D350(2S) | 0.43 | B280(2S) | 0.30 | F100 | 0.13 |
| C200 | 0.170 | MATT 180 | 0.180 | D300(2S) | – | B260(2S) | 0.28 | F80 | 0.10 |
| C190 | 0.160 | MATT 170 | 0.170 | D270(2S) | – | B250(2S) | 0.26 | F70 | 0.09 |
| C180 | 0.155 | MATT 150 | 0.145 | D250(2S) | – | B230(2S) | 0.23 | F60 | 0.08 |
| C170 | 0.150 | MATT 128 | 0.130 | D500(1S) | 0.64 | B210(2S) | 0.21 | ||
| C150 | 0.135 | MATT 120 | 0.120 | D450(1S) | 0.58 | B230(N) | 0.33 | KRAFT 180 | 0.23 |
| C128 | 0.110 | MATT 115 | 0.115 | D400(1S) | 0.53 | B200(NHẬT) | 0.30 | AL | 0.25 |
| C120 | 0.100 | MATT 100 | 0.100 | D350(1S) | 0.43 | B300(NHÁM) | 0.36 | MCL | 0.25 |
| C115 | 0.095 | MATT 80 | 0.080 | D300(1S) | 0.38 | B300(1S) | 0.40 | PVC | 0.25 |
| C105 | 0.085 | MATT 70 | 0.070 | D270(1S) | 0.35 | B250(1S) | 0.33 | GUARANTEE | 0.25 |
| C100 | 0.080 | D250(1S) | 0.32 | B230(1S) | 0.32 | 7 MÀU | 0.25 | ||
| C80 | 0.065 | D230(1S) | 0.30 | B220(1S) | 0.31 | NHŨ BẠC | 0.25 | ||
| C70 | 0.060 | D180(1S) | 0.25 | B210(1S) | 0.29 | NHŨ | 0.25 | ||
| CRYSTAL230 | 0.27 | B190(1S) | 0.24 | TRONG | 0.25 | ||||
| B170(1S) | 0.20 |
Nhận xét từ bảng định lượng giấy:
- Giấy có định lượng càng cao thì trọng lượng và độ dày càng lớn.
- Ngược lại, giấy có định lượng thấp thì nhẹ và mỏng hơn.
Tuy nhiên, cùng một mức định lượng GSM không đồng nghĩa với độ dày giấy giống nhau, vì còn phụ thuộc vào:
- Nguyên liệu sản xuất giấy
- Công nghệ ép và xử lý bề mặt
- Độ nén của từng loại giấy
Lưu ý quan trọng khi chọn giấy in chuyển nhiệt:
- Không phải giấy càng dày càng tốt.
- Giấy quá mỏng (khoảng 70gsm) thường dễ bị nhăn, khả năng bám mực kém và màu in không chuẩn.
- Giấy quá dày (trên 150gsm) có thể khó thấm mực, dễ bị lem khi ép nhiệt và gây lỗi hoặc kẹt giấy trong quá trình in.
Khuyến nghị sử dụng: Giấy in chuyển nhiệt kích thước A4, A3 với định lượng từ 100 đến 120gsm là lựa chọn tối ưu, bởi vì:
- Bám mực tốt, cho màu sắc chuẩn xác.
- Hạn chế lem mực khi ép nhiệt.
- Dễ dàng thao tác và phù hợp với đa số máy in chuyển nhiệt như Epson, in PET, in áo thun, v.v.
7. Gợi ý sản phẩm tại Máy In Hoàng Việt
Nếu bạn đang kinh doanh in ấn quà tặng, áo thun, việc lựa chọn giấy in chuyển nhiệt chất lượng là yếu tố sống còn để giữ chân khách hàng.

Giấy in chuyển nhiệt A4 (100gsm - 115gsm)
- Ưu điểm: Kích thước chuẩn, phù hợp với các dòng máy in Epson nhỏ (L805, L1800).
- Ứng dụng: In áo thun, in cốc sứ, móc khóa, ốp điện thoại.
- Chất lượng: Bám mực cực tốt, độ chuyển màu lên đến 98%.
Giấy in chuyển nhiệt A3 (100gsm - 115gsm)
- Ưu điểm: Khổ lớn, tối ưu diện tích khi in các hình tràn khổ hoặc in nhiều hình nhỏ cùng lúc để tiết kiệm giấy.
- Ứng dụng: In áo đồng phục, in cờ lưu niệm, in gối.
Chọn nhanh theo nhu cầu:
- In cốc/vật phẩm nhỏ: Chọn Giấy in chuyển nhiệt A4.
- In áo thun/đồ vải khổ lớn: Chọn Giấy in chuyển nhiệt A3.
8. Kết luận
Định lượng GSM không chỉ là con số đơn thuần mà còn là chìa khóa quyết định đến chất lượng và hiệu quả của sản phẩm in ấn. Việc hiểu rõ và lựa chọn đúng mức GSM phù hợp với từng nhu cầu sử dụng sẽ giúp bạn tối ưu hóa chi phí, tránh lãng phí nguyên liệu và nâng cao giá trị thẩm mỹ cũng như độ bền của sản phẩm.
Trong lĩnh vực in chuyển nhiệt, lựa chọn giấy có GSM phù hợp từ 100 đến 120gsm là lựa chọn tối ưu cho cả A3 và A4 không chỉ đảm bảo khả năng bám mực tốt, màu sắc sống động mà còn giúp quá trình ép nhiệt diễn ra thuận lợi, hạn chế hiện tượng lem mực hay cong giấy. Điều này đặc biệt quan trọng để tạo ra những sản phẩm in sắc nét, bền màu và có tính chuyên nghiệp cao.
Ngoài ra, việc cân nhắc kỹ lưỡng giữa GSM và các yếu tố khác như độ dày, bề mặt giấy, khả năng thấm mực sẽ giúp bạn có được lựa chọn tối ưu nhất cho từng loại sản phẩm, từ tài liệu văn phòng, tờ rơi quảng cáo đến các sản phẩm cao cấp như card visit hay thiệp mời.
Tóm lại, định lượng GSM là một trong những yếu tố then chốt bạn không thể bỏ qua khi chọn giấy in, đặc biệt là trong in chuyển nhiệt, để đảm bảo sản phẩm cuối cùng vừa đẹp mắt, vừa bền bỉ, đồng thời tiết kiệm chi phí và nâng cao hiệu quả sản xuất.
FAQ - Câu hỏi thường gặp
1. Giấy 70gsm có in chuyển nhiệt được không?
- Có thể in nhưng không nên. Giấy quá mỏng dễ bị thấm mực qua mặt sau, làm bẩn trục cao su của máy in và màu sắc khi ép lên áo sẽ rất nhạt.
2. GSM càng cao thì giấy càng trắng đúng không?
- Không. GSM chỉ nói lên trọng lượng/độ dày. Độ trắng phụ thuộc vào công nghệ tẩy trắng và lớp phủ (coating) trên bề mặt giấy.
3. Nên chọn giấy in chuyển nhiệt đế hồng hay đế trắng?
- Đế hồng thường có lớp phủ tốt hơn, giúp mực nằm trên bề mặt giấy nhiều hơn, khi ép màu sẽ rực rỡ hơn giấy đế trắng thường.
4. Giấy in chuyển nhiệt khác gì giấy thường?
- Giấy in chuyển nhiệt có một lớp màng hóa chất đặc biệt giúp ngăn mực thấm sâu vào thớ giấy, từ đó giúp "đẩy" toàn bộ mực sang vật liệu cần in khi gặp nhiệt độ cao.
So sánh Epson L8050 và L18050: Lựa chọn máy in ảnh phù hợp nhất (05/05/2026)
Top những dòng Máy ép nhiệt tốt nhất hiện nay? So sánh chi tiết từng dòng (05/05/2026)
Review thực tế máy in Epson L18050 – Có đáng mua cho in PET và chuyển nhiệt? (05/05/2026)
Cách tính định lượng GSM? Chọn loại giấy in GSM đúng nhu cầu (08/05/2026)
Máy In Phun và Máy In Laser: Loại Nào Tốt Nhất Cho Doanh Nghiệp Nhỏ? (08/05/2026)
Giấy in chuyển nhiệt A3 vs A4: Khác nhau gì ngoài kích thước? Nên chọn loại nào tốt nhất? (06/05/2026)